Dismiss Notice
Chào bạn đã ghé thăm diễn đàn Cộng đồng FIFA Việt Nam! Hãy đăng ký làm thành viên để chém gió cùng mọi người trên chatbox nhé, chỉ 30 giây thôi!

Review Trò truyện với cặp song sinh KunKun về FIFA Next-Gen

Thảo luận trong 'Tin tức cộng đồng' bắt đầu bởi Cyentruk, 28/11/13.

By Cyentruk on 28/11/13: 01:59
  1. Cyentruk

Cyentruk Administrator

FIFA 14 Next-Gen vừa chính thức phát hành trên 2 hệ máy PS4 và Xbox One cách đây không lâu (PS4 12/11 và Xbox One 19/11 tại Bắc Mỹ). Một sản phẩm mang nhiều kỳ vọng của fan hâm mộ dòng game FIFA trên toàn cầu bởi việc sử dụng Ignite Engine hoàn toàn mới với nhiều tính năng tân tiến và được hỗ trợ bởi sức mạnh từ 2 cỗ máy Console Next-Gen.

Đối với phần đông game thủ FIFA Việt Nam, cho đến thời điểm này vẫn chưa có nhiều người được trực tiếp "trải nghiệm" FIFA 14 Next-Gen trên Xbox One và PS4, đa phần vì 2 hệ máy Console này cũng vừa mới ra mắt, chỉ phân phối ở một số thị trường giới hạn và chủ yếu xuất hiện ở Việt Nam qua con đường "xách tay" nên còn khá hiếm và đắt.

Tại Việt Nam, cặp anh em song sinh Huỳnh Tiến Hiệp (a. K. A. 3H. KunKunH) và Huỳnh Tiến Phát (a. K. A. 3H. KunKunP) có thể nói là một trong những người đầu tiên được tiếp xúc với FIFA Next-Gen. Chuyện này cũng dễ hiểu, bởi giống như phần đông game thủ 9X Việt Nam, họ không những tiếp xúc với game từ hồi còn bé tí mà còn thường theo chân cô ruột của mình (là chủ cửa hàng MimiGame - chuyên bán đa dạng các loại game cùng các máy chơi game và phụ kiện nổi tiếng Sài Gòn) tới cửa hàng để tận tay "vọc" những trò chơi mới nhất hiện có trên thị trường.

Cặp anh em song sinh này cũng có nhiều chuyện khá thú vị, họ vừa gia nhập Team 3H và có một số thành tích ấn tượng trong các giải đấu FIFA, bạn có thể tìm thêm thông tin tại diễn đàn, còn dưới đây là một số cảm nhận của họ khi lần đầu tiên được tiếp xúc FIFA 14 Next-Gen qua cuộc trò chuyện với FIFAVN, mời bạn cùng theo dõi nhé.

Xin chào và chúc mừng các bạn đã được "trên tay" FIFA Next-Gen, khá nhiều người phải "ăn bánh GATO" với 2 bạn đấy!

Chào các bạn, tụi mình may mắn được nhanh chóng tiếp cận với FIFA14 Next-Gen trên nền PS4 và cũng có muốn có vài chia sẻ nhỏ để các bạn trong cộng đồng đam mê bộ môn thể thao điện tử này biết đôi chút cũng như cảm nhận được sự thay đổi trong FIFA 14 Next-Gen.

Chúng ta đã được xem các video showmatch trên Youtube hay những thông tin về FIFA 14 Next Gen từ rất lâu, nhưng người xưa có câu: “ Trăm nghe không bằng một thấy, trăm thấy không bằng một lần chính bản thân trải nghiệm”. ​

Hầu hết mọi người ở đây và cả 2 bạn đều đã và đang chơi FIFA 14 Current-Gen (PC, Xbox, PS3). Vậy điều khác biệt nào giữa FIFA Next-Gen so với FIFA Current-Gen khiến 2 bạn chú ý nhất?

Nhìn chung thì FIFA 14 Current-Gen và FIFA 14 Next-Gen không khác nhau về các chức năng cũng như các mục chơi. Điều mà tụi mình nói đến cũng như mong chờ bấy lâu chính là sự thay đổi của Gameplay và Đồ họa.

Về đồ họa, do được hỗ trợ trên nền PS4 nên cảm nhận của mình là “Tuyệt đẹp”. Thật sự FIFA Current-Gen cũng đang làm rất tốt về mặt đồ họa, tuy nhiên do là đứa con cưng nên EA có phần trau truốt hơn như scan face mới, sân vận động chi tiết, các yếu tố thời tiết và môi trường bên ngoài, đặc biệt là không khí trong sân và khán giả, tất cả đều trở nên sống động đến bất ngờ, ngay chính tụi mình còn phải thốt lên rằng “Game đây sao?”

Ngoài ra, các chuyển động của cầu thủ cũng mượt hơn, những chuyển động ở chi tiết nhỏ cũng thực đến không ngờ như cỏ, nước, hay chuyển động của quần áo cầu thủ và cả những cầu thủ dự bị chạy khởi động bên ngoài. (cười)​

Nghe các bạn mô tả có vẻ như EA cũng không mấy quá lời về tính năng Living World của Ignite Engine như trong các trailer quảng cáo nhỉ? Họ còn đề cập đến việc học hỏi từ hãng truyền hình Sky Sports với hơn 100 camera ảo vòng quanh sân vận động để "nâng tầm" các đoạn intro cũng như Cut Scene, các bạn thấy đúng không?

Đó cũng là 1 sự khác biệt rất lớn với FIFA Current-Gen. Những đoạn Intro trước trận đấu sống động và chân thật hơn, các biểu cảm trên khuôn mặt được thể hiện rõ :D Nhưng cái mà tụi mình đặc biệt ấn tượng, chính là cách thay đổi Camera Replay các bàn thắng. Rất tuyệt vời với nhiều góc độ khác nhau (từ trên không, từ nhiều phía), không còn sự đơn sơ, tẻ nhạt như hệ thống Replay của FIFA Current- Gen. Ngoài ra, họ còn tạo hiệu ứng giống như người quay Camera không bắt kịp đường bay của bóng nên nhìn rất tự nhiên.

Trước đây một số ý kiến cho rằng về đồ họa, FIFA có phần yếu thế hơn so với đối thủ PES, nhưng mình chắc chắn, đồ họa FIFA Next-Gen sẽ làm mọi người thay đổi chính kiến đó nếu một lần được cảm nhận nó. ​

Có điều gì bạn cảm thấy không hài lòng hoặc chưa được như mong đợi không?

3H. KunKunH: Bản thân mình hơi thất vọng về Gameplay. Có thể do mình chưa cảm nhận được hay thật sự gameplay chưa có thay đổi gì.

3H. KunKunP : Mình thì thấy gameplay cũng chưa có sự thay đổi nhiều, khá giống với Current-Gen, hiện tại thì bản thân mình cũng chưa tìm ra khác biệt nhiều về gameplay của bản Next-Gen này.

EA quảng cáo nào là Elite Technique rồi In-Air Play, và cả Precision Movement nữa, 2 bạn không thấy khác biệt gì sao?
    Những yếu tố này thuộc về gameplay, và cũng như mình nói trên, do chưa cảm nhận được những thay đổi nên những yếu tố này rất khó nhận ra khi chúng ta đang chơi trong trận đấu.

Tuy nhiên, các va chạm vật lý thật hơn và sắc sảo vô cùng, nhưng chúng ta chỉ thấy rõ khi replay chậm lại và zoom với cự li gần. (cười)​

FIFA hay bị chỉ trích là một dòng game thiếu cân bằng, khi mà pace (chỉ số tốc độ) thường là yếu tố chính quyết định trận đấu. Ở phiên bản Next-Gen này, 2 bạn thấy nhịp độ trận đấu và tính cân bằng của trò chơi như thế nào, cả trong phòng thủ và tấn công?

Ở FIFA 14 Next-Gen, mình thấy các chỉ số không thay đổi nhiều, tuy nhiên sự cân bằng về tốc độ giữa các cầu thủ có phần cải thiện, dường như không còn tình trạng siêu nhân nữa.

Nhịp độ trận đấu chậm lại và thật hơn, các hậu vệ có phần phòng thủ tốt hơn (tranh chấp bóng bổng tốt hơn Curren-Gen). Còn về khâu tấn công thì chạy chỗ tốt hơn, tuy nhiên mỗi người tấn công mỗi vẻ nên cũng không thể nói gì nhiều. (cười)​

Cuối cùng, vì các bạn chỉ vừa mới chơi thử ít trận thôi, nên nếu cho điểm từng mục, bạn đánh giá sơ bộ như thế nào về Đồ họa và Gameplay so với kỳ vọng ban đầu của mình?

- Đồ họa: 4.5/5 điểm
    - Gameplay: 3.5/5 điểm

Tuy những thay đổi về gameplay thật sự chưa như mong đợi, nhưng tụi mình nghĩ cũng khó có thể trách họ (EA Sports). Vì đây mới là phiên bản đầu tiên của Engine mới trong khi gameplay hiện tại của Currrent Gen cũng gần như đạt tới đỉnh cao của một Engine game. Hy vọng trong những phiên bản tiếp theo, sự thay đổi về gameplay sẽ được thể hiện rõ hơn để đưa FIFA Next-Gen lên một tầm cao mới. ​

Cảm ơn 2 bạn nhé, và mong rằng ngày càng nhiều game thủ trong cộng đồng được được tiếp xúc với FIFA Next-Gen trong tương lai gần.

FIFA 14 Next-Gen Producer Series

Sửa lần cuối: 21/2/16
    ledatcr thích bài này.
Hiện đang định cư ở Nha Trang, không còn quá trẻ nhưng anh ấy luôn tự hào về độ đệp chai và trình FIFA vô đối forum.

Bình luận

Thảo luận trong 'Tin tức cộng đồng' bắt đầu bởi Cyentruk, 28/11/13.

1. h0lykn19ht

h0lykn19ht Administrator

Lỗi chính tả này anh Cyentruk gà ơi :v
      Nghe các bạn mô tả có vẻ như EA cũng không mấy quá lời về tính năng Living World của Ignite Engine như trong các trailer quảng cáo nhỉ? Họ còn để cập đến việc học hỏi từ hãng truyền hình Sky Sports với hơn 100 camera ảo vòng quanh sân vận động để "nâng tầm" các đoạn intro cũng như Cut Scene, các bạn thấy đúng không?

Hai thằng nhóc này kẹo thế, cho gameplay có 3.5/5 thôi hử :v Anh em khác còn chưa có dịp được thưởng thức cái 3.5 đó đó -_-

Cyentruk thích bài này.
    2. Gà Đông Tảo

Gà Đông Tảo Member

HeHe mấy hôm nữa đá sẽ review cho ae 1 thể. Tiện thể ai có nick add psn của mình nhé SantiCazolaVN

Cyentruk thích bài này.
    3. RKT

RKT Moderator Team Leader

Thêm hình ps4 đê. K thì để hình mình lên cũng đc :>

4. Cyentruk

Cyentruk Administrator

Review cho ae ghen tị đi bạn. :D

5. Gà Đông Tảo

Gà Đông Tảo Member

K tài nào chèn ảnh đc bác ạ, @@ mình mù tịt về cái này nhập URL toàn ra cái file bé tí k hiện ra ảnh

6. Cyentruk

Cyentruk Administrator

Bạn làm như sau:

Mã:
      [img]url_link_ảnh[/img]
      Hoặc vào phần Help (Menu trên cùng) > BB Codes để xem tất cả hướng dẫn.

Gà Đông Tảo thích bài này.
    7. Killer

Killer Member

Ai cho mượn máy chơi 1 tuần đi rồi mình viết bài nhận xét về gameplay cho :3

8. Gà Đông Tảo

Gà Đông Tảo Member

Làm như trên thì phải có nick trên photobucket hả anh @@ chèn ảnh mà rắc rối quá nhỉ

9. Gà Đông Tảo

Gà Đông Tảo Member

Cyentruk thích bài này.